FaceLandGroup - Mạng xã hội nhà đất FaceLand

Thời điểm nào có thể thu tiền đặt cọc của khách hàng?
10:11:13 PM 21/09/2010
Câu hỏi: Tôi hiện đang làm cho 1 công ty đầu tư và xây dựng, dự án này hiện đang triển khai tại Đà Nẵng. Vậy thời điểm chính xác nào chúng tôi có thể thu tiền đặt cọc của khách hàng. Chúng tôi muốn thu tiền cọc trong thời gian sớm nhất mà pháp luật cho phép. Nếu có thể thì luật sư vui lòng hướng dẫn cho tôi các văn bản pháp lý cụ thể nào của pháp luật Việt Nam hiện hành hướng dẫn về vấn đề này. Xin chân thành cám ơn! ( huuluckid@gmail.com )

Luật sư Nguyễn Tần Xuân Thảo - Trung tâm tư vấn pháp luật, Hội Luật gia TP.HCM trả lời:


Theo quy định của Luật kinh doanh BĐS quy định tại:


Điều 14. Mua bán, chuyển nhượng bất động sản theo hình thức ứng tiền trước, trả chậm, trả dần


1. Chủ đầu tư dự án kinh doanh bất động sản và khách hàng được thỏa thuận trong hợp đồng về việc mua bán nhà, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo hình thức ứng tiền trước và phải bảo đảm các nguyên tắc sau đây:


a. Việc ứng tiền trước được thực hiện nhiều lần, lần đầu chỉ được thực hiện khi chủ đầu tư đó xây dựng cơ sở hạ tầng phục vụ cho bất động sản theo nội dung, tiến độ của dự án đó được phê duyệt, các lần huy động tiếp theo phù hợp với tiến độ thực hiện đầu tư tạo lập bất động sản;


Như vậy, bạn phải xây dựng được cơ sở hạ tầng xong thì bạn có thể thu tiền của khách được.

 


(Theo: thanhnienonline)

  Chưa có ai đánh giá! Ý kiến
Chia Sẻ Gửi YM Tạo trang in Về đầu trang Quay lại
Tài trợ
Lãi suất vay (VNĐ/Tháng)
Giá trị căn hộ
VNĐ
Số tiền trả trước
VNĐ
Tương đương
%
Thời hạn vay
Tháng
Tương đương
Năm
Lãi suất vay
%/Tháng
Số tiền & trả góp
VNĐ